Masu siyar da na'urar birki suna tunatar da ku cewa tare da haɓaka samar da sarrafa kansa na masana'antu, yawan amfani da masu sauya mitar na ƙara ƙaruwa. Don cimma matsakaicin ƙarfin samarwa, sau da yawa ya zama dole don ƙara kayan aikin tallafi na masu sauya mitar, kamar na'urorin birki masu cinye makamashi da masu birki, don haɓaka haɓakar samarwa. Dangane da halaye, gazawa, da abun da ke tattare da birki mai amfani da makamashi a cikin masu canza mitar, wannan labarin yana nazarin hanyoyin zaɓin ingantawa na raka'o'in birki masu cinye makamashi da masu birki a cikin masu sauya mitar.
1. Amfani da makamashi na birki na mitar mai canzawa
Hanyar da ake amfani da ita don yin amfani da makamashin birki ita ce shigar da ɓangaren naúrar birki a gefen DC na mai sauya mitar, wanda ke cinye wutar lantarki da aka sabunta akan abin birki don cimma birki. Wannan ita ce hanya mafi kai tsaye da sauƙi don aiwatar da makamashin da aka sabunta. Yana cinye makamashin da aka sabunta akan resistor ta hanyar da'irar birki na amfani da makamashi kuma yana maida shi makamashin thermal. Wannan resistor shi ake kira juriya birki.
Halayen birki na amfani da makamashi sune kewayawa mai sauƙi da ƙarancin farashi. Koyaya, yayin aikin birki, yayin da saurin motar ke raguwa, makamashin motsa jiki na tsarin tuƙi shima yana raguwa, yana haifar da raguwar ƙarfin sake haɓakawa da ƙarfin birki na motar. Sabili da haka, a cikin tsarin ja tare da babban inertia, yana da mahimmanci don saduwa da sabon abu na "rarrafe" a ƙananan gudu, wanda ke rinjayar daidaito na lokacin ajiye motoci ko matsayi. Don haka, birkin amfani da makamashi yana aiki ne kawai ga yin parking tare da manyan lodi. Yin amfani da makamashi ya haɗa da sassa biyu: naúrar birki da kuma juriyar birki.
(1) Naúrar birki
Aikin naúrar birki shine haɗa da'irar ɓarnawar makamashi lokacin da ƙarfin lantarki Ud na kewayen DC ya wuce ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun, yana ba da damar da'irar DC ta saki makamashi a cikin nau'in makamashin thermal bayan wucewa ta hanyar birki. Ana iya raba naúrar birki gida biyu: ginannen ciki da waje. Nau'in da aka gina a ciki ya dace da ƙananan maƙasudin maƙasudin maƙasudin mitar, yayin da nau'in na waje ya dace da masu juyawa mai ƙarfi ko yanayin aiki tare da buƙatu na musamman don birki. A ka'ida, babu bambanci tsakanin su biyun. Naúrar birki tana aiki azaman “switch” don haɗa resistor ɗin birki, wanda ya haɗa da transistor wuta, da’irar kwatanta irin ƙarfin lantarki, da da’irar tuƙi.
(2) resistor birki
Resistor na birki shine mai ɗaukar nauyi da ake amfani da shi don cinye makamashin sabunta injin lantarki a cikin nau'in makamashi na thermal, wanda ya haɗa da mahimman sigogi guda biyu: ƙimar juriya da ƙarfin ƙarfi. Nau'o'in resistors guda biyu da aka saba amfani da su a cikin injiniya sune masu juriya na corrugated da aluminum gami resistors: corrugated resistors suna amfani da corrugated a tsaye corrugations don sauƙaƙe ɓarkewar zafi da rage inductance na parasitic, kuma an zaɓi babban murfin inorganic na wuta don kare ingancin wayoyi daga tsufa da tsawaita rayuwar sabis; Aluminum alloy resistors suna da mafi kyawun juriya na yanayi da juriya juriya fiye da masu tsayayyar firam na gargajiya na gargajiya, kuma ana amfani da su sosai a cikin matsanancin yanayi tare da buƙatu masu girma. Suna da sauƙi don shigarwa tam, sauƙi don haɗa kwandon zafi, kuma suna da kyan gani.
Tsarin amfani da makamashin birki shine kamar haka: lokacin da motar lantarki ta rage ko kuma ta koma ƙarƙashin ƙarfin waje (ciki har da jan hankali), motar lantarki tana aiki a cikin yanayin samar da wutar lantarki, kuma wutar lantarki ta dawo da wutar lantarki zuwa na'ura na DC, yana haifar da hawan motar bas; Naúrar birki tana gwada ƙarfin bas ɗin. Lokacin da wutar lantarki ta DC ta kai darajar gudanarwa ta naúrar birki ta saita, bututun wutar lantarki na naúrar birkin yana gudana, kuma a halin yanzu yana gudana ta cikin resistor birki; Resistor na birki yana jujjuya makamashin lantarki zuwa makamashin thermal, yana rage saurin motar da rage karfin wutar bas na DC; Lokacin da ƙarfin lantarkin bas ɗin ya faɗi zuwa ƙimar yanke da naúrar birki ta saita, transistor wutar lantarki na naúrar birkin yana ƙarewa, kuma babu halin yanzu da ke gudana ta hanyar birki.
Ya kamata tazarar wayoyi tsakanin naúrar birki da mai sauya mitar, da kuma tsakanin naúrar birki da na'urar birki, ya kamata ya zama gajere gwargwadon yiwuwa (tare da tsawon waya da bai wuce 2m ba), kuma sashin giciye na waya ya dace da buƙatun fitar da na'urar birki ta yanzu. Lokacin da na'urar birki ke aiki, resistor na birki zai haifar da zafi mai yawa. Ya kamata mai birki ya kasance yana da yanayi mai kyau na zubar zafi, sannan a yi amfani da wayoyi masu jure zafi don haɗa abin birki. Bai kamata wayoyi su taɓa juriyar birki ba. Ya kamata a gyara mai jujjuyawar birki tare da pads masu rufewa, kuma wurin shigarwa ya kamata ya tabbatar da zubar da zafi mai kyau. Lokacin shigar da resistor birki a cikin majalisar, yakamata a sanya shi a saman ma'ajin mai sauya mitar.
2. Zaɓin naúrar birki
Gabaɗaya, lokacin da ake birki motar lantarki, ana samun takamammen asara a cikin motar, wanda ya kai kusan kashi 18% zuwa 22% na ƙarfin juzu'i. Don haka, idan an ƙididdige juzu'in da ake buƙata don zama ƙasa da 18% zuwa 22% na ƙimar ƙarfin motar, babu buƙatar haɗa na'urar birki.
Lokacin zabar naúrar birki, matsakaicin aiki na naúrar birki shine kawai tushen zaɓi.
3. Inganta zaɓi na birki resistor
Yayin aikin naúrar birki, haɓakawa da faɗuwar wutar lantarki bas ɗin DC ya dogara da RC akai-akai, inda R shine ƙimar juriya na resistor kuma C shine ƙarfin ƙarfin ciki na mai sauya mitar.
Ƙimar juriya na resistor ta yi girma da yawa, yana haifar da jinkirin birki. Idan ya yi ƙanƙanta, abubuwan da ke canza birki suna cikin sauƙi lalacewa. Gabaɗaya, lokacin da inertia na kaya bai yi girma ba, an yi imanin cewa kusan kashi 70% na makamashin da motar ke cinyewa yayin birki yana cinyewa ta hanyar birki resistor, kuma kashi 30% na kuzarin yana cinyewa ta hanyoyi daban-daban na asarar motar da kanta da kuma nauyi.
Ƙarfin da aka watsar na resistor don ƙaramar birki ya kasance gabaɗaya 1/4 zuwa 1/5 na ƙarfin motar, kuma wutar da aka watsar tana buƙatar ƙarawa yayin birki akai-akai. Wasu ƙananan na'urori masu juyawa suna sanye da masu birki a ciki, amma lokacin yin birki a manyan mitoci ko nauyi mai nauyi, masu birki na ciki ba su da isasshen zafi kuma suna iya lalacewa. A wannan yanayin, yakamata a yi amfani da resistors na waje mai ƙarfi a maimakon haka. Ya kamata kowane nau'in masu adawa da birki su yi amfani da resistors tare da ƙananan tsarin inductance; Wayar da aka haɗa ya kamata ta zama gajere kuma ya kamata a yi amfani da murɗaɗɗen bi-biyu ko layi ɗaya. Ya kamata a ɗauki ƙananan matakan inductance don hanawa da rage ƙarfin inductance daga ƙarawa zuwa bututun sauya birki, haifar da lahani ga bututun sauya birki. Idan inductance na da'irar yana da girma kuma juriya yana da ƙananan, zai haifar da lalacewa ga bututun sauya birki.
Juriya ta birki tana da alaƙa ta kut da kut da jujjuyawar wutar lantarki, kuma juriyar juriyar wutar lantarki ta bambanta yayin aiki. Don haka, yana da wahala a iya ƙididdige juriyar birki daidai, kuma ana samun kusan ƙima ta amfani da ƙima.
RZ>=(2 × UD)/A cikin dabara: Ie rated halin yanzu na mai sauya mitar; UD mitar mai sauya DC bas ƙarfin lantarki
Saboda yanayin aiki na ɗan gajeren lokaci na resistor birking, dangane da halaye da ƙayyadaddun fasaha na resistor, ana iya ƙididdige yawan ƙarfin ƙarfin birki a cikin tsarin ƙa'idar saurin mitar mai canzawa gabaɗaya ta amfani da dabara mai zuwa:
PB=K × Pav × η%, inda PB shine ikon ƙirƙira na resistor birki; K shine ƙayyadaddun ƙididdiga na resistor birki; Pav shine matsakaicin amfani da wutar lantarki yayin birki; η shine ƙimar amfani da birki.
Domin rage juriyar juriya na birki, masana'antun masu sauya mitar mitoci sau da yawa suna samar da resistors masu juriya iri ɗaya don iyakoki daban-daban na injina. Don haka, bambancin juzu'in birki da aka samu yayin aikin birki yana da mahimmanci. Misali, Emerson TD3000 jerin mitar mai canzawa yana ba da ƙayyadaddun ƙayyadaddun birki na 3kW da 20 Ω don masu sauya mitar tare da ƙarfin motsi na 22kW, 30kW, da 37kW. Lokacin da naúrar birki ke gudanar da ƙarfin lantarki na DC na 700V, ƙarfin halin yanzu shine:
IB=700/20=35A
Ikon birki resistor shine:
PB0=(700)2/20=24.5kW
Naúrar birki da resistor da aka yi amfani da su a cikin tsarin ƙayyadaddun tsarin saurin mitar su ne mahimmin jeri don amintaccen aiki mai aminci na tsarin ƙa'idar saurin mitar mai canzawa tare da sabuntawar kuzari da ingantaccen buƙatun kiliya. Don haka, lokacin zabar daidaitaccen tsarin daidaita saurin mitar, zaɓin naúrar birki da resistor ya kamata a inganta. Wannan ba wai kawai yana rage damar kurakurai a cikin tsarin daidaita saurin mitar mai canzawa ba, har ma yana ba da damar tsarin daidaita saurin mitar da aka ƙera don samun manyan alamun aiki mai ƙarfi.







































