A cikin tsarin tuƙi wanda ya ƙunshi grid na wutar lantarki, mai sauya mitar mita, mota, da kaya, ana iya watsa makamashi ta hanyoyi biyu. Lokacin da motar ke cikin yanayin aiki na lantarki, ana watsa wutar lantarki daga grid zuwa motar ta hanyar mai sauya mita, ta canza zuwa makamashin inji don fitar da kaya, kuma nauyin yana da motsin motsi ko yuwuwar makamashi; Lokacin da lodi ya saki wannan makamashi don canza yanayin motsi, motar tana motsawa ta hanyar lodi kuma ya shiga yanayin aiki na janareta, yana mai da makamashin inji zuwa makamashin lantarki kuma yana ciyar da shi zuwa mai sauya mitar gaba-gaba. Waɗannan ƙarfin amsawa ana kiran su ƙarfin ƙarfin birki na sabuntawa, waɗanda za'a iya mayar da su zuwa grid ta hanyar mai sauya mitar ko cinyewa a cikin masu jujjuya birki akan bas ɗin DC na mitar mai jujjuyawa (birkin cin kuzari). Akwai hanyoyin birki gama gari guda huɗu don masu sauya mitar.
1. Amfani da makamashin birki
Hanyar amfani da makamashin birki tana amfani da abin tsinke da birki, kuma tana amfani da juzu'in birki da aka saita a cikin da'irar DC don ɗaukar makamashin wutar lantarki mai sabuntawa na motar, yana samun saurin birki na mai sauya mitar.
Amfanin amfani da makamashi birki:
Sauƙaƙan gini, babu gurɓataccen gurɓataccen wutar lantarki (idan aka kwatanta da sarrafa martani), da ƙarancin farashi;
Rashin lahani na amfani da makamashi birki
Ƙarfin aiki yana da ƙasa, musamman a lokacin da ake yin birki akai-akai, wanda zai cinye makamashi mai yawa kuma yana ƙara ƙarfin ƙarfin birki.
2. Birki na amsawa
Hanyar birki ta amsa tana ɗaukar fasahar inverter mai aiki don juyar da wutar lantarki da aka sabunta zuwa ƙarfin AC na mitoci da lokaci iri ɗaya da grid ɗin wuta sannan a mayar da shi zuwa grid ɗin wuta, ta yadda za a samu birki.
Inverter takamaiman ƙarfin amsa birki
Don cimma nasarar mayar da martani na makamashi, ana buƙatar yanayi kamar sarrafa wutar lantarki a mitoci iri ɗaya da lokaci, sarrafa martani na yanzu, da sauransu.
Fa'idodin amsa birki
Yana iya aiki a cikin hudu hudu, kuma ra'ayoyin makamashin lantarki yana inganta ingantaccen tsarin;
Lalacewar amsa birki
1. Wannan hanyar birkin martani za a iya amfani da ita kawai a ƙarƙashin bargaren wutar lantarki wanda ba shi da lahani ga kurakurai (tare da jujjuyawar wutar lantarkin da ba ta wuce 10%) ba. Domin a lokacin da ake aiki da birki na samar da wutar lantarki, idan lokacin rashin wutar lantarki na grid ɗin ya fi 2ms, gazawar motsi na iya faruwa kuma abubuwan haɗin zasu iya lalacewa.
2. Rashin jituwa mai jituwa zuwa grid na wutar lantarki yayin amsawa;
3. Hadaddiyar sarrafawa da tsada mai tsada.
3. DC birki
Ma'anar birki na DC:
Birki na DC gabaɗaya yana nufin lokacin da mitar fitarwa na mai sauya mitar ya kusanci sifili kuma saurin motar ya ragu zuwa ƙayyadaddun ƙima, mai sauya mitar yana canzawa don gabatar da DC cikin iskar gas ɗin injin asynchronous, yana samar da filin maganadisu a tsaye. A wannan lokacin, motar tana cikin yanayin birki mai cin makamashi, yana jujjuya na'urar don yanke filin maganadisu a tsaye kuma ya haifar da juzu'in birki, yana sa motar ta tsaya da sauri.
Ana iya amfani da shi a yanayin da ake buƙatar ingantaccen filin ajiye motoci ko lokacin da motar birki ke juyawa ba bisa ƙa'ida ba saboda abubuwan waje kafin farawa.
Abubuwan birki na DC:
Ƙimar wutar lantarki ta DC ita ce ainihin saitin jujjuyawar birki. Babu shakka, mafi girman inertia na tsarin tuki, mafi girman ƙimar ƙarfin wutar lantarki na DC yakamata ya kasance. Gabaɗaya, ƙimar wutar lantarki da aka ƙididdige na mai sauya mitar tare da irin ƙarfin lantarki na DC na kusan 15-20% kusan 60-80V ne, wasu kuma suna amfani da adadin birki na halin yanzu;
Lokacin birki na DC yana nufin lokacin da ake ɗaukar DC na yanzu zuwa iskar stator, wanda ya kamata ya ɗan ɗan tsayi fiye da ainihin lokacin da ake buƙata;
Mitar farawa na DC birki, lokacin da mitar aiki na inverter ya ragu zuwa wani ɗan lokaci, yana farawa daga ƙarfin amfani da birki zuwa birki na DC, wanda ke da alaƙa da buƙatun kaya don lokacin birki. Idan babu ƙaƙƙarfan buƙatu, ya kamata a saita mitar farawa na DC birki a matsayin ƙanƙanta kamar yadda zai yiwu;
4. Rarraba birki na bas na DC
Ka'idar hanyar birki na bas ɗin bas ɗin da aka raba shi ne cewa ana dawo da makamashin sabuntar na motar A zuwa bas ɗin DC na gama gari, sannan injin ɗin B yana cinye makamashin sake haɓakawa;
Hanyar amsa birkin bas ɗin da aka raba za a iya kasu kashi biyu: Daidaitaccen birki na bas na DC da kuma birkin bas ɗin da'ira na DC.







































